Hỏi đáp Thuế > Câu hỏi

Chuẩn bị giấy tờ gì để giảm trừ gia cảnh?

Gia đình tôi gồm: bố mẹ tôi (trong độ tuôi lao động, có thu nhập thấp), bà nội (ngoài độ tuổi lao động, không có lương hưu), 2 em nhỏ dưới 18 tuổi. Tôi có thể làm giảm trừ gia cảnh cho bà và các em tôi được không? Nếu có thể thì tôi phải chuẩn bị những giấy tờ gì?

Câu hỏi bổ sung

17 Tháng Bảy 2016 2:55:19 CH

Đây là câu hỏi tham khảo được tổng hợp từ nhiều nguồn.


Trả lời

Avatar
Ngày gửi: 14:55:32 17/07/2016

Đối với người phụ thuộc là bố/mẹ trong độ tuổi lao động thì phải có điều kiện là tàn tật không có khả năng lao động thì mới được tính giảm trừ cho NPT.

Đối với ông bà nội/ngoại; anh, chị, em ruột để được tính giảm trừ người phụ thuộc thì phải đáp ứng điều kiện: nếu ngoài độ tuổi lao động thì phải không nơi nương tựa, không có thu nhập hoặc thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1 triệu đồng; nếu trong độ tuổi lao động thì ngoài điều kiện nêu trên phải bị khuyết tật, không có khả năng lao động.

Hồ sơ chứng minh người phụ thuộc theo hướng dẫn tại Điều 9 Thông tư số 111/2013/TT-BTC.

 

Tìm kiếm

Change title to update and save instantly!
Tìm Câu Hỏi...

Ủng hộ kinh phí duy trì VinaBiz

Change title to update and save instantly!

BUY ME A COFFEE?


Bạn muốn hỏi gì?

Change title to update and save instantly!

Có thể bạn quan tâm

Change title to update and save instantly!